Quên mật khẩu
Tạo tài khoản
hoiamthuc.vn
Zoom khác
>
Hỏi đáp

Mang bình xịt hơi cay để phòng thân có phạm pháp không?

16.02.2016, 11:33 AM

Bạn thích bài viết này?


Bạn muốn quảng cáo bài viết này lên Top kết quả tìm kiếm Google? Xem chi tiết Dich vu SEO từ khóa hoặc Quang cao Google AdWords (Aliofiot Ads)
Phản hồi: 0 Xem: 1,917
Tag: bình xịt hơi cay, phòng thân bằng bình xịt hơi cay
Bạn đọc Minh Nam ở Hà Nội hỏi, nếu dùng bình xịt hơi cay để phòng thân có gặp rắc rối gì liên quan đến pháp luật không?

Tôi có công việc phải đi sớm về khuya, bạn bè khuyên nên mua bình xịt hơi cay để trong cốp đề phòng những bất trắc xảy ra để có thể bảo vệ bản thân. Nếu làm theo lời họ, tôi có gặp rắc rối gì đến pháp luật không?

 

Mang-binh-xit-hoi-cay-co-vi-pham-ph-hoiamthuc.vn-1455596934427.gif

Luật sư Trương Quốc Hòe (Đoàn luật sư Hà Nội) tư vấn cho bạn như sau:

Theo quy định tại điểm b, Khoản 9 Điều 3 Pháp lệnh 16/2011/UBTVQH12 ngày 30/6/2011 về Quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ thì bình xịt hơi cay là công cụ hỗ trợ. Mà theo quy định tại Điều 19 Nghị định 25/2012/NĐ- CP ngày 5/4/2012 Quy định chi tiết thi hành một số điều của pháp lệnh quản lý, sử dụng vũ khí, vật liệu nổ và công cụ hỗ trợ thì các đối tượng được trang bị công cụ hỗ trợ gồm:

a) Quân đội nhân dân; Dân quân tự vệ.

b) Công an nhân dân.

c) An ninh hàng không.

d) Kiểm lâm, lực lượng chuyên trách chống buôn lậu của hải quan, đơn vị hải quan cửa khẩu, Đội kiểm tra của lực lượng Quản lý thị trường.

đ) Ban, đội bảo vệ chuyên trách của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp; doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ bảo vệ.

e) Ban bảo vệ dân phố hoặc tổ chức quần chúng bảo vệ an ninh, trật tự xã, phường, thị trấn.

g) Câu lạc bộ, Trường, Trung tâm đào tạo, huấn luyện thể thao có giấy phép hoạt động.

h) Cơ quan thi hành án dân sự.

i) Thanh tra chuyên ngành Thủy sản, lực lượng kiểm ngư.

k) Trung tâm Chữa bệnh - Giáo dục - Lao động xã hội.

l) Các đối tượng khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

Như vậy, bạn không thuộc đối tượng được trang bị công cụ hỗ trợ. Do đó nếu bạn mua bình xịt hơi cay để sử dụng phòng thân là vi phạm pháp luật.

Nếu dùng, với hành vi này bạn có thể bị phạt tiền từ 2 - 4 triệu đồng theo quy định tại điểm đ, Khoản 3 Điều 10 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội, phòng, chống tệ nạn xã hội, phòng cháy và chữa cháy, phòng, chống bạo lực gia đình: Sử dụng các loại vũ khí, công cụ hỗ trợ mà không có giấy phép.

Ngoài ra theo quy định tại khoản 8 Điều 10 của Nghị định này còn có quy định về hình phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính...

Việc bạn muốn đảm bảo an toàn cho mình là một nhu cầu chính đáng tuy nhiên nếu nghe lời khuyên của bạn bè thì hành vi của bạn là vi phạm quy định của pháp luật nên sẽ bị xử phạt hành chính và tịch thu tang vật theo quy định trên.

 

Ngọc Diệp (Theo Zing)

Tạo chủ đề mới

Bui Thi Thanh Thuy
btthuy
149 bài | 1,158 lượt xem
Like Hoiamthuc.vn để được xem nhiều hơn